Giải đáp thắc mắc con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không

0
233
Giải đáp thắc mắc con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không

Bạn đang băn khoăn  con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không ? Trong trường hợp chưa đủ thông tin chứng minh là con của người để lại di sản thì thủ tục như thế nào? Hôm nay, nhadat.net sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc vấn đề này ở bài viết dưới đây.

1. Vậy con ngoài giá thú có được hưởng di sản thừa kế không?

Giải đáp thắc mắc con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không
Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 thì hàng thừa kế thứ nhất gồm vợ, chồng, bố đẻ, mẹ đẻ, bố nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết, những người thừa kế cùng hàng sẽ được hưởng phần thừa kế bằng nhau.

Pháp luật dân sự quy định không phân biệt quyền hưởng thừa kế của con ngoài giá thú hay trong giá thú đối với di sản của người bố. Vậy nên, pháp luật sẽ bảo vệ quyền hưởng thừa kế nếu như có đủ chứng cứ chứng minh một người là con của người để lại di sản.

Giải đáp thắc mắc con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không
Thủ tục để chứng minh trường hợp người đó là con của người để lại di sản

2. Những thủ tục hưởng thừa kế trong trường hợp người đó chưa đủ căn cứ chứng minh là con của người để lại di sản

Quy định tại Khoản 1 Điều 65 Luật hôn nhân và gia đình thì con có quyền xin nhận bố mẹ của mình, kể cả khi bố mẹ đã mất. Vì vậy cần phải thực hiện đầy đủ các thủ tục nhận bố trước khi làm thủ tục hưởng thừa kế.

Giải đáp thắc mắc con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không
Khoản 1 Điều 65 Luật hôn nhân và gia đình về thứ tự thừa kế

Quy định tại Điều 34 Nghị định 158/2005/NĐ-CP và khoản 9 Điều 1 nghị định 06/2012/NĐ-CP. Khi làm thủ tục nhận bố con thì người đề nghị phải nộp tờ khai theo mẫu có sẵn, cùng với tờ khai phải xuất trình được các giấy tờ như: giấy khai sinh, giấy tờ hoặc đồ vật chứng cứ khác có thể chứng minh quan hệ bố con.

Trong thời gian là 3 ngày kể từ ngày nhận đầy đủ giấy tờ hợp lệ, UBND cấp xã đăng ký việc nhận bố, mẹ, con khi xét thấy việc nhận bố là đúng sự thật và không có tranh chấp. Thời hạn sẽ không kéo dài quá 5 ngày trong trường hợp cần phải xác minh lại.

Giải đáp thắc mắc con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không
Khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005

Các bên liên quan phải có mặt khi đăng ký nhận bố, trừ trường hợp người được nhận là bố đã mất. Việc này sẽ được cán bộ tư pháp ghi vào sổ đăng ký việc nhận bố con và quyết định công nhận việc nhận bố con. Sau khi đã ký Chủ tịch UBND xã sẽ cấp cho mỗi bên một bản quyết định công nhận việc nhận bố con.

Trong trường hợp nếu có tranh chấp giữa những người có quyền và lợi ích đến việc nhận bố con thì phải làm đơn khởi kiện lên tòa án yêu cầu tòa án xác định bố cho con.

Trường hợp không có đầy đủ chứng cứ xác minh thì tiến hành giám định ADN, nếu người bố đã mất thì có thể giám định qua họ hàng như ông cháu, bà cháu, anh chị em… Tòa án có thẩm quyền giải quyết tranh chấp là tòa án nhân dân cấp huyện nới người bố cư trú trước khi mất.

Giải đáp thắc mắc con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không
Con ngoài giá thú sẽ được nhận thừa kế của người để lại di sản

Khi đã hoàn tất đầy đủ thủ tục nhận bố thì người con ngoài giá thú sẽ được hưởng thừa kế theo quy định của pháp luật.

Sau bài viết này, bạn đã có câu trả lời cho thắc mắc con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không rồi chứ. Hy vọng những thông tin bài viết vừa cung cấp sẽ có ích cho bạn.