Kiến thức Hỏi đáp Đất cho tặng có phải nộp thuế không?

Đất cho tặng có phải nộp thuế không?

Gần đây, Thổ địa nhà đất nhận được nhiều câu hỏi liên quan về vệc đất cho tặng có phải nộp thuế hay không. Đặc biệt là những người được nhận quyền thừa kế tài sản, đất đai từ ông bà, cha mẹ. Để giải đáp vấn đề này, Thổ địa nhà đất xin giải đáp câu hỏi dưới đây, và đây cũng là câu trả lời chung cho những thắc mắc của bạn đọc.

Đất cho tặng có phải nộp thuế không?
Đất cho tặng có phải nộp thuế không?

Câu hỏi cho vợ chồng tôi 1 phần diện tích đất để chú xây nhà khoảng 80m2 trong hơn hai trăm mấy m2. Nhưng đến nay, tôi nhận được thông báo phải đóng thuế lên đến gần cả 10 triệu. Cả ba mẹ và vợ chồng tôi đều rất bất ngờ về thời điểm này. Vậy xin hỏi gia đình tôi cần phải làm gì để giải quyết dứt điểm chuyện này bởi khách quan. Tôi có nghe nói tặng cho đất thì không phải nộp thuế. Mong Thổ địa nhà đất giải đáp cho tôi.

Trả lời từ Thổ địa nhà đất.

Thứ nhất, căn cứ vào Luật thuế thu nhập cá nhân 2007, Nghị định 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ và Thông tư số 34/2013/Tt-BTC về sử đổi bổ sung một số điều của Thông tư 124/2011/TT-BTC hướng dẫn về lệ phí trước bạ, đây sẽ là căn cứ để Thổ địa nhà đất giải đáp câu hỏi cho bạn.

Thứ hai, theo quy định, khi thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất bạn sẽ phải nộp các loại tiền sau đây:

Theo Khoản 4 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định: Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động từ người thân thì phải nộp thuế. Nhưng Luật này cũng quy định một số trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ.

Đất cho tặng có phải nộp thuế không?
Lệ phí trước bạ

Trong trường hợp miễn phí trước bạ, khi khai lệ phí trước bạ, người nhận tài sản phải xuất trình cho cơ quan thuế các giấy tờ hợp pháp chứng minh mối quan hệ với người thừa kế. Căn cứ vào mối quan hệ ấy, theo như trên pháp luật, sẽ quyết định bạn có phải nộp lệ phí trước bạn hay không.

Như vậy, theo như trường hợp của bạn. Bạn là con ruột của người cho tài sản, thì bạn phải đóng thuế theo quy định của pháp luật.

Đất cho tặng có phải nộp thuế không?
Đóng thuế theo quy định nhà nước

Trên đây là những ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề nộp thuế của bạn của bạn nói riêng cũng như việc đất cho tặng có phải nộp thuế hay không.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề đất cho tặng có phải nộp thuế mà bạn đang quan tâm. Hi vọng những thông tin này đã giúp bạn giải đáp được thắc mắc.

Bài mới nhất

Giá bán Opal Skyline Thuận An dự kiến bao nhiêu một căn?

Opal Skyline đang tạo sức hút cả với khách hàng mua an cư và nhà đầu tư, bởi nắm...

Vị trí dự án Opal Skyline Thuận An có gì đặc biệt?

Opal Skyline đang làm “dậy sóng” thị trường căn hộ Bình Dương bởi sở hữu những tiềm năng kết...

Opal Skyline – biểu tượng kiến trúc của Thành phố mới Thuận An

Tiếp tục theo đuổi phong cách kiến trúc hiện đại của dòng sản phẩm Opal, dự án khu căn...

Nhà ở Bình Dương hưởng lợi từ bất động sản công nghiệp

Được quy hoạch đồng bộ, hạ tầng giao thông thuận tiện, Bình Dương là địa phương thu hút khá...
- Advertisement -

Hơn 1.400 tỷ cải tạo quốc lộ 13 giúp bất động sản Bình Dương hưởng lợi

Việc mở rộng Quốc lộ 13 kết nối TP.HCM – Bình Dương – Bình Phước như đòn bẩy nâng...

UBND tỉnh Đồng Nai “tháo dây chuông” cho dự án 92 ha của Đất Xanh

Đây là dự án có quy mô hơn 4.000 sản phẩm gồm đất nền và nhà xây sẵn (nhà...

Không nên bỏ qua

Vị trí dự án Opal Skyline Thuận An có gì đặc biệt?

Opal Skyline đang làm “dậy sóng” thị trường căn...
- Advertisement -

Có thể bạn quan tâmRELATED
Chúng tôi gợi ý cho bạn